Custom Heading

भारतीय खेळांमध्ये प्रतिमान बदल
आपण 130 कोटींपेक्षा जास्त लोकसंख्या असलेला देश आहोत त्यामुळे साहजिकच क्रीडा क्षेत्राकडून मोठ्या अपेक
Indian Games Hockey Cricket


आपण 130 कोटींपेक्षा जास्त लोकसंख्या असलेला देश आहोत त्यामुळे साहजिकच क्रीडा क्षेत्राकडून मोठ्या अपेक्षा आहेत. प्रत्येक भारतीयाने टोकियो ऑलिम्पिक आणि पॅरा ऑलिम्पिकमधील आमच्या खेळाडूंच्या कामगिरीचे मनापासून स्वागत केले आहे. ऑलिम्पिकमध्ये पदकांची संख्या फक्त सात असली तरी ती आतापर्यंतची सर्वोत्तम आहे आणि आमच्या पॅरा खेळाडूंची कामगिरी तर जबरदस्त होतीच. आम्ही पूर्वी विविध कारणांमुळे छान कामगिरी केलेली नाही, चीन, अमेरिका, जपान आणि इतर देशांच्या तुलनेत आपण खूप मागे आहोत आणि, अलीकडच्या काळात क्रिकेट व्यतिरिक्त खेळांकडे पाहण्याच्या वृत्तीत आणि कृतींमध्ये सकारात्मक बदल झाला आहे. जरी अजून बरेच काही करायचे आहे, तरीही, केंद्र सरकार आणि क्रीडा प्राधिकरणांनी येत्या काही वर्षांमध्ये गुणात्मक आणि परिमाणात्मक दोन्ही पद्धती अधिक प्रभावी बनवण्यासाठी कार्यपद्धती विकसित केली आहे आणि निश्चित करून काम सुरु केली आहेत.

क्रीडा मंत्रालयाने गेल्या सात वर्षांत केलेले प्रयत्न;

देशातील खेळांकडे सरकारचा हेतू स्पष्टपणे दाखवणारे पंतप्रधान मोदींचे काही उद्धरण:

“देशाची प्रतिमा केवळ आर्थिक आणि लष्करी ताकदीची नसते. एखाद्या देशाचा नाजूक चेहरा सुद्धा फरक पाडू पडतो. खेळ ही एक नाजूक शक्ती आहे जी जगाचे लक्ष भारताकडे खेचू शकते.

"जर खेळांना आपल्या जीवनात महत्त्व नसेल, तर आपण आपल्या समाजात" संस्कार "म्हणून क्रीडा भावनेचे पोषण करू शकत नाही आणि अशा" संस्कारांशिवाय "समाज विकसित होऊ शकत नाही!

"खेळ हा आपल्या सामाजिक जीवनाचा एक आवश्यक आणि अविभाज्य भाग बनला पाहिजे. स्पर्धात्मकता ही फक्त एक उपउत्पादन आहे."

खेलो इंडिया:

आधीच्या तीन योजनांच्या समामेलनानंतर 2016 मध्ये खेलो इंडिया योजना सुरू करण्यात आली. वार्षिक खेळ आणि स्पर्धांमध्ये तरुणांचा वाढता सहभाग यावर ही योजना आखली होती. खेलो इंडिया (क्रीडा नियोजनाच्या विकासासाठी राष्ट्रीय कार्यक्रम) खेळांमध्ये सामूहिक सहभाग आणि प्रचंड प्रगतीची दुहेरी उद्दिष्टे पूर्ण करणे हे आहे. या योजनेमध्ये "स्पोर्ट्स फॉर ऑल" तसेच "स्पोर्ट्स फॉर एक्सलन्स" चा पाठपुरावा करण्याचा प्रयत्न आहे.

खेलो इंडिया विशेषतः नवीन आवृत्ती खरोखरच भारतीय खेळांसाठी गेम चेंजर आहे. महिला, मुले आणि ग्रामीण भाग अशा विविध लक्ष्य गटांना उद्देशून बारा भागात असलेल्या, समाजातील सर्व घटकांना संबोधित करणे आणि त्यांना भारताच्या क्रीडा संस्कृतीचा एक भाग बनवणे हे उद्दिष्ट आहे.

वैयक्तिक आणि स्थानिक क्षेत्राचा विकास, आर्थिक विकास आणि राष्ट्रीय विकासाचे साधन म्हणून खेळ मुख्य प्रवाहात आणण्याच्या उद्देशाने योजना 2017 मध्ये बदलण्यात आली.

लक्ष्य ऑलिंपिक पोडियम योजना

क्रीडा मंत्रालयाने 2016, 2020 आणि आता 2024 ऑलिंपिक खेळांसाठी संभाव्य पदकांच्या शक्यतांना मदत करण्यासाठी राष्ट्रीय क्रीडा विकास निधी (NSDF) अंतर्गत मे 2015 मध्ये 'लक्ष्य ऑलिम्पिक पोडियम (TOP)' योजना जारी केली. अॅथलेटिक्सवर जास्त लक्ष केंद्रित केले आहे. बॅडमिंटन, बॉक्सिंग, तिरंदाजी, कुस्ती आणि नेमबाजीचे खेळ महत्त्वाचे आहेत. लक्ष्य ऑलिम्पिक पोडियमचे नेतृत्व अभिनव बिंद्रा करत आहेत, प्रकाश पादुकोण (बॅडमिंटन), पीटी उषा (अॅथलेटिक्स) यांचा समावेश असलेल्या 10 सदस्यीय पॅनेल काम करत आहे.

2021 आणि 2024 ऑलिम्पिकमधील संभाव्य पदक विजेते ओळखण्याचा हेतू होता व आहे.

या खेळाडूंना वर्षाला 5 लाख रुपये, प्रशिक्षण आणि 8 वर्षांसाठी शिष्यवृत्ती मिळेल. याव्यतिरिक्त, या कार्यक्रमात 8 नवीन वर्षांसाठी 1000 नवीन खेळाडू जोडले जातील. अशाप्रकारे, कार्यक्रमाची कल्पना आहे की 15 वर्षांच्या अखेरीस, प्रत्येक फोकस खेळात आमच्याकडे मोठ्या संख्येने चॅम्पियन खेळाडू असतील.

याव्यतिरिक्त, तरुण खेळाडूंना शिष्यवृत्ती देऊन, सरकार त्यांच्यासाठी आर्थिक स्थिरतेच्या प्रश्नावर लक्ष देण्याचा प्रयत्न करत आहे. त्यांना खेळांना एक व्यवहार्य करिअर पर्याय बनवायचा आहे. बहुतेक खेळाडू, शाळा आणि पालकांसाठी आर्थिक स्थिरता ही मुख्य चिंता होती, म्हणून अनेक विद्यार्थ्यांकडे आवश्यक कौशल्य, कौशल्ये आणि आवडी असूनही सहभाग कमी होता. आपण पूर्वी पाहिले आहे की राष्ट्रीय किंवा आंतरराष्ट्रीय क्रीडापटू क्रीडा जीवनानंतर नंतर जीवनाला कसे सामोरे जात असत त्यामुळे आर्थिकदृष्ट्या बळकट करण्यासाठी सरकारचा हा उपक्रम स्वागतार्ह आणि अत्यंत आवश्यक पाऊल आहे. यासंदर्भात, सरकारने टॉप्स खेळाडूंना, ज्यांना खेळांना भारतात करिअर म्हणून घ्यायचे आहे त्यांच्यासाठी समर्थन वाढवले आहे. सरकार हे सुनिश्चित करू इच्छित होते की ते कोणत्याही प्रकारे खेळाडूंच्या कामगिरीला कमी किंवा प्रभावित करणार नाही. हेच कारण आहे की सरकारने टॉप्स अंतर्गत समाविष्ट असलेल्या आमच्या स्टार खेळाडूंना दरमहा 50,000 रुपये देण्याचा निर्णय घेतला आहे. खेळांना आर्थिकदृष्ट्या सक्षम करियर बनवण्याच्या दिशेने हे एक लहान पण महत्त्वाचे पाऊल आहे. तसे, ही रक्कम आहार आणि आमच्या खेळाडूंना आधीच उपलब्ध असलेल्या इतर लाभांव्यतिरिक्त आहे.

क्रीडा प्रतिभा शोध पोर्टल

ऑगस्ट 2017 मध्ये, उपराष्ट्रपती एम. वेकैय्या नायडूनीं हे पोर्टल तरुणांना त्यांची कामगिरी अपलोड करण्यासाठी मदत करायला सुरु केले. ज्यांना शॉर्टलिस्ट केले जाते त्यांना नंतर चाचणीसाठी बोलावले जाते आणि पात्र उमेदवार भारतीय क्रीडा प्राधिकरण (SAI) योजनांमध्ये सहभागी होतात.

2017 मध्ये आंतरराष्ट्रीय महिला दिनानिमित्त, केंद्रीय युवा व्यवहार आणि क्रीडा मंत्रालयाने महिला खेळाडूंच्या तक्रारी आणि तक्रारींचे निराकरण करण्यासाठी AS & FA च्या अध्यक्षतेखाली एक समिती स्थापन केली. यामुळे महिला खेळाडूंना चांगली कामगिरी करण्यास प्रोत्साहन मिळाले आहे.

राष्ट्रीय क्रीडा पुरस्कार योजना

सरकार क्रीडा क्षेत्रातील व्यक्तींना त्यांच्या विजयासाठी किंवा चांगल्या कामगिरीसाठी अर्जुन पुरस्कार, ध्यानचंद खेल रत्न पुरस्कार आणि द्रोणाचार्य पुरस्कार देऊन सन्मानित करते आणि क्रीडा क्षेत्रात खेळाडू आणि प्रशिक्षक या दोन्ही वर्गांना सन्मान देते.

दिव्यांग व्यक्तींसाठी क्रीडा योजना

या योजनेअंतर्गत, दिव्यांग खेळाडूंना त्यांच्या क्षेत्रात क्रीडा स्पर्धा आयोजित करण्यासाठी आणि अपंग असलेल्या शाळा आणि संस्थांना मदत करण्यासाठी प्रशिक्षण दिले जाते. या फोकसमुळे टोकियोमधील आमच्या पॅरा अथलीट्सच्या उत्कृष्ट कामगिरीला चालना मिळाली.

भारतातील खेळांना प्रोत्साहन देण्यासाठी पंतप्रधान मोदी आणि त्यांच्या सरकारने त्यांचे योग्य योगदान दिले आहे. पीएम मोदी स्वत: फिटनेसचे मूर्त स्वरूप आहेत आणि कोणीतरी उदाहरण देऊन नेतृत्व करतो आणि सहकारी नागरिकांना निरोगी जीवनशैली स्वीकारण्यास सुचवतो. खेळांमध्ये नागरिकांच्या जास्तीत जास्त सहभागाला प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकार आणखी काय करू शकले असते यावर वाद नाही.

14 वर्षाखालील आणि 17 वर्षाखालील राष्ट्रीय स्तरावरील खेळ आयोजित करण्यासाठी खेळांच्या विकासासाठी राष्ट्रीय योजना.

यामध्ये स्वदेशी खेळ आणि मार्शल आर्ट (IGMA) अंतर्गत कबड्डी, खो-खो, कलारीपट्टू सारख्या स्वदेशी खेळांना प्रोत्साहन देणे समाविष्ट आहे.

ही योजना कृत्रिम अथलेटिक ट्रॅक, हॉकी मैदान, जलतरण तलाव, हॉल, प्रदान करण्यापासून खेळाडूंच्या विकासाला हातभार लावते.

मिशन XI मिलियन (MXIM).

उर्जा: 19 वर्षांखालील फुटबॉल प्रतिभा शोध सीएपीएफ (सेंट्रल आर्म्ड पोलिस फोर्स) आणि आसाम रायफल्सने सुरू केली.

इतर:

राष्ट्रीय क्रीडा प्रतिभा स्पर्धा योजना (NSTC)

आर्मी बॉईज स्पोर्ट्स कंपनी (ABSC)

साई प्रशिक्षण केंद्र (STC)

स्पेशल एरिया स्पोर्ट्स (SAG)

STC/SAG चे विस्तार केंद्र

उत्कृष्टता केंद्र (COE)

राष्ट्रीय क्रीडा अकादमी (NSA)

वर विविध खेळांमध्ये 8-25 वयोगटातील प्रमुख खेळाडू ओळखण्यासाठी SAI (भारतीय क्रीडा प्राधिकरण) ने पुढाकार घेतला आहे.

दीर्घकालीन खेळाडू विकास कार्यक्रम

चॅम्पियन बनवण्याची युक्ती म्हणजे तरुण प्रतिभेला पकडणे. सरकारच्या दीर्घकालीन खेळाडू विकास कार्यक्रमाचे नेमके हेच उद्दिष्ट आहे.

या कार्यक्रमांतर्गत, तज्ञ दरवर्षी खेलो इंडिया स्कूल गेम्स आणि इतर विविध राष्ट्र चॅम्पियनशिपद्वारे 1000 नवोदित युवा खेळाडूंची निवड करतात.

क्रिकेट आणि इतर खेळांमधील फरक स्पष्टपणे दिसतो; यामुळे खेळाडूंचा आत्मविश्वासही कमी झाला होता. आता आपल्या देशाचे पंतप्रधान प्रत्येक खेळ आणि खेळाडूसाठी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मद्वारे एखाद्या खेळाडू किंवा संघाच्या कर्तृत्वाची घोषणा करत आहेत, वैयक्तिकरित्या देखरेख करत आहेत, प्रेरित करत आहेत, मदत करत आहेत. हा एक मोठा बदल बघायला मिळत आहे.

वेटलिफ्टर मीराबाई चानूच्या बाबतीत, प्रत्येकाला माहित आहे की पंतप्रधान आणि टीमने तिला यूएसएमध्ये उपचार घेण्यासाठी कशी मदत केली. खेळाडूंच्यावर करोडो रुपये खर्च करण्यात आले, जरी ते चीनच्या तुलनेत कमी आहे, परंतु जागतिक चॅम्पियनशिप आणि ऑलिम्पिकमध्ये चालू असलेल्या वाढत्या प्रयत्नांमुळे भविष्यात आम्ही एक मोठा बदल नक्कीच पाहू.

राष्ट्रीय क्रीडा विद्यापीठ

क्रीडा आणि खेळाडू विकास योजनेच्या दिशेने एक मोठे पाऊल, इम्फाल, मणिपूर येथे चार शाळा आणि तेरा विभाग असलेले एकमेव क्रीडा विद्यापीठ

क्रीडा विज्ञान आणि क्रीडा औषध शाळा

क्रीडा व्यवस्थापन आणि तंत्रज्ञान शाळा

क्रीडा शिक्षण शाळा

आंतरशाखीय अभ्यास शाळा

संपूर्ण 360º क्रीडा पर्यावरणातील जवळजवळ प्रत्येक पैलू त्यात समाकलित आहे. विद्यापीठाने आधीच अभ्यासक्रम सुरू केले आहेत आणि आम्ही ते अभ्यासक्रम देशभर चालणाऱ्या पायलट केंद्रांद्वारे देऊ.

मोदी सरकारच्या अंतर्गत भारतीय ऑलिम्पिक संघटना आणि भारतीय क्रीडा प्राधिकरण यासारख्या क्रीडा संस्था विविध प्रतिभा संवर्धन कार्यक्रमांद्वारे भारतीय खेळांचे मानक उंचावण्याच्या दिशेने काम करत आहेत.

भारतीय आता निर्विवादपणे खेळांच्या वर्चस्वावर विश्वास ठेवतात. क्रिकेट हा आता केवळ भारतीय अभिमानाचा खेळ राहिलेला नाही. ते आता इतर खेळांमध्येही प्रवेश करू शकतात.

पंकज जगन्नाथ जयस्वाल

लेखक, वक्ता, इलेक्ट्रिकल इंजिनिअर

7875212161

हिंदुस्थान समाचार


 rajesh pande