जी- 20 शेर्पा बैठकीत अमिताभ कांत सहभागी
योग्याकार्ता, 1 ऑक्टोबर (हिं.स) :भारताचे जी- 20 शेर्पा अमिताभ कांत यांनी योग्याकार्तात इंडोनेशिया
शेर्पा बैठक


योग्याकार्ता, 1 ऑक्टोबर (हिं.स) :भारताचे जी- 20 शेर्पा अमिताभ कांत यांनी योग्याकार्तात इंडोनेशियाच्या जी- 20 अध्यक्षांच्या तिसऱ्या जी- 20 शेर्पा बैठकीसाठी भारतीय अधिकृत शिष्टमंडळाचे नेतृत्व केले. चर्चेदरम्यान, अमिताभ कांत यांनी नोव्हेंबर 2022 मध्ये आगामी जी- 20बाली शिखर परिषदेसाठी अर्थपूर्ण परिणामांना अंतिम रूप देण्याच्या इंडोनेशियाच्या अध्यक्षांच्या प्रयत्नांना भारताच्या वचनबद्धतेची आणि सक्रिय पाठिंब्याची पुष्टी केली.

आंतरराष्ट्रीय सहकार्य आणि प्रयत्नांवर वर्धित जागतिक लक्ष केंद्रित करण्यासाठी आणि बळकट करण्यासाठी जी- 20च्या गरजेवरही त्यांनी भर दिला. शाश्वत वाढ, SDGs वरील वेगवान प्रगती, पर्यावरणातील जीवनशैली (LiFE), तंत्रज्ञान-सक्षम विकास आणि डिजिटल सार्वजनिक पायाभूत सुविधा, बहुपक्षीय सुधारणा आणि महिला सशक्तीकरण यासह हवामानातील बदलांना संबोधित करणे यासारख्या महत्त्वाच्या क्षेत्रांवर चर्चा झाली.

जी- 20शेर्पा बैठकीच्या प्रसंगी, अमिताभ कांत यांनी ब्राझील, फ्रान्स, जर्मनी, जपान, रशिया, सौदी अरेबिया, दक्षिण कोरिया, स्पेन, यूके आणि यूएसए या देशांतील शेर्पा समकक्षांशी द्विपक्षीय संवाद साधला.जी- 20 च्या संदर्भात प्रचलित भू-राजकीय परिस्थितीवरील चर्चेदरम्यान, अमिताभ कांत यांनी 16 सप्टेंबर रोजी पंतप्रधान मोदींच्या अलीकडील विधानावर प्रकाश टाकला, की आजचे युग युद्धाचे नाही.... कूटनीति आणि संवाद या जगाला स्पर्श करणाऱ्या गोष्टी आहेत. भारताच्या विधायक हस्तक्षेपांनी जी- 20 चर्चांमध्ये अधिक सकारात्मकता आणि आशावाद निर्माण केला, प्रचलित जागतिक आव्हानांना प्रभावीपणे सामोरे जाण्याचा सामूहिक संकल्प आणखी मजबूत केला.इंडोनेशियाच्या अध्यक्षतेखाली पहिली शेर्पा बैठक डिसेंबर 2021 मध्ये आणि दुसरी जुलै 2022 मध्ये झाली.

हिंदुस्थान समाचार


 rajesh pande