शर्जील इमामला हायकोर्टातून जामीन मंजूर
नवी दिल्ली, 29 मे (हिं.स.) : दिल्लीत 2020 मधील दंगलीप्रकरणी दिल्ली उच्च न्यायालयाने आज, बुधवारी शर्ज
शर्जील इमाम


नवी दिल्ली, 29 मे (हिं.स.) : दिल्लीत 2020 मधील दंगलीप्रकरणी दिल्ली उच्च न्यायालयाने आज, बुधवारी शर्जील इमामला जामीन मंजूर केला. त्याच्यावर देशद्रोह आणि बेकायदेशीर कामात सहभाग असल्याचा आरोप आहे.

शर्जील इमामवर आसाम आणि ईशान्येचा उर्वरित भाग देशापासून तोडण्याची धमकी दिल्याचा आरोप आहे. शर्जील इमामने उच्च न्यायालयात आव्हान दिले होते ट्रायल कोर्टाच्या आदेशाला ज्याने दोषी ठरवल्याच्या प्रकरणात सुनावलेल्या कमाल शिक्षेपैकी निम्म्याहून अधिक शिक्षा भोगली असतानाही त्याला जामीन देण्यास नकार दिला होता. न्यायमूर्ती सुरेश कुमार कैत आणि न्यायमूर्ती मनोज जैन यांच्या खंडपीठाने शर्जील इमाम आणि दिल्ली पोलिसांच्या वकिलांचे म्हणणे ऐकल्यानंतर अपीलकर्त्याला जामीन दिला जाऊ शकतो, असे सांगितले. फिर्यादीनुसार, शर्जील इमामने 13 डिसेंबर 2019 रोजी जामिया मिलिया इस्लामिया आणि 16 डिसेंबर 2019 रोजी अलीगढ मुस्लिम विद्यापीठात भाषण करताना आसाम आणि ईशान्येचा उर्वरित भाग देशापासून तोडण्याची धमकी दिली होती. या प्रकरणाबाबत दिल्ली पोलिसांच्या विशेष शाखेने सुरुवातीला शर्जील इमामविरुद्ध देशद्रोहाचा गुन्हा दाखल केला होता. नंतर त्याच्यावर यूएपीएच्या कलम 13 अंतर्गत गुन्हाही दाखल करण्यात आला. याप्रकरणी शर्जील 28 जानेवारी 2020 पासून कोठडीत आहे. शर्जील इमामने ट्रायल कोर्टासमोर दावा केला होता की तो गेल्या 4 वर्षांपासून कोठडीत आहे आणि दोषी आढळल्यास, बेकायदेशीर क्रियाकलाप (प्रतिबंध) कायद्याच्या कलम 13 (बेकायदेशीर क्रियाकलापांसाठी शिक्षा) गुन्ह्याची कमाल शिक्षा 7 वर्षे आहे. तर त्याने अर्ध्याहून अधिक शिक्षा भोगली आहे. सीआरपीसीच्या कलम 436-ए नुसार, एखाद्या व्यक्तीने गुन्ह्यासाठी निर्धारित केलेल्या कमाल शिक्षेच्या अर्ध्याहून अधिक शिक्षा तुरुंगात व्यतीत केली असेल तर त्याला कोठडीतून सोडले जाऊ शकते.

ट्रायल कोर्टाने, शर्जील म्हणणे ऐकल्यानंतर, 17 फेब्रुवारी रोजी त्याला जामीन देण्यास नकार दिला आणि असा निर्णय दिला की अपवादात्मक परिस्थितीत आरोपीची कोठडी आणखी कालावधीसाठी वाढविली जाऊ शकते. दिल्ली दंगलीशी संबंधित अनेक प्रकरणांमध्ये देखील शर्जील इमाम आरोपी आहे, ज्यात हिंसाचारामागील मोठ्या कटाशी संबंधित प्रकरण आहे. कट रचल्याप्रकरणी तो न्यायालयीन कोठडीतही आहे.

हिंदुस्थान समाचार


 rajesh pande