मतदान महत्त्वाचेच, भविष्यातील विकासात कसा पडेल फरक
2024 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीची घंटा वाजली आहे. पंतप्रधान मोदींच्या दहा वर्षांच्या शासनाची आणि विखु
मतदान 


2024 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीची घंटा वाजली आहे. पंतप्रधान मोदींच्या दहा वर्षांच्या शासनाची आणि विखुरलेल्या विरोधकांची देशभर चर्चा होत आहे. जवळपास सर्वच प्रसारमाध्यमे पंतप्रधान मोदींना प्रचंड बहुमताचा अंदाज वर्तवत आहेत, ते सुद्धा जेव्हा विरोधी पक्षांनी त्यांच्या दोन कार्यकाळात खोटे विमर्श प्रस्थापित करून त्यांच्या शासना विरुद्ध अपप्रचार केला व अजूनही सुरु आहे. हे सर्व सुरू असताना, भारतीय नागरिकांची, विशेषत: शहरांमध्ये राहणाऱ्या नागरिकांची अशी धारणा होऊ लागली आहे की, पंतप्रधान मोदी निवडणुक मोठ्या संख्येने जिंकणार आहेत, तर विशिष्ट दिवशी आपण रांगेत उभे राहून मतदान का करावे? त्याऐवजी कुटुंब आणि मित्रांसह सहलीला जाऊ शकतो. मतदान न केल्याने काही फरक पडत नाही (माझ्या एका मताने काय फरक पडेल) असा अनेकांचा समज असतो. त्यामुळे शहरे आणि महानगरांमध्ये मतदानाची टक्केवारी कमी दिसते. सामाजिक, आर्थिक आणि अध्यात्मिक विकासाच्या सर्व पैलूंमध्ये भारताला एक महान राष्ट्र म्हणून पाहू इच्छिणाऱ्या कोणालाही व्यापक दृष्टीकोनातून विचार करणे आवश्यक आहे. प्रत्येक मत देशाला बळकट करण्यासाठी आणि अंतर्गत आणि बाह्य शत्रूंशी लढण्यासाठी मदत करते. आपण आपल्या महान राष्ट्रात अनेक त्रासदी पाहिल्या आहेत आणि कोणालाच नको असलेल्या मानसिकतेला आपण बळी पडलो आहोत. गेल्या काही दशकांत विकसित झालेल्या “औपनिवेशिक मानसिकतेचा” घराणेशाही राजकीय पक्षांना फायदा झाला आहे; या राष्ट्राला लुटण्यात आणि कमकुवत करण्यात मदत करणारी मानसिकता त्यांना कधीही बदलायची नाही. जर आपल्याला आपल्या अंतर्गत आणि बाह्य शत्रूंमध्ये खरोखर भीती निर्माण करायची असेल तर आपण मतदान केले पाहिजे.

जेव्हा जेव्हा देशभक्त ईव्हीएम बटण दाबतो तेव्हा तो अंतर्गत आणि बाह्य शत्रूच्या मनात शॉकवेव निर्माण करतो. आपण गेल्या दोन कार्यकाळामध्ये पाहिले आहे की आपण मतदान केले आणि प्रचंड बहुमताने सरकार निवडले तर देश योग्य दिशेने वाटचाल करू लागतो, प्रत्येक क्षेत्रात प्रगती होते. काहीजण असा तर्क करू शकतात की दहा वर्षांनंतरही अजूनही बरीच आव्हाने आहेत. होय, प्रत्येकजण सहमत असेल, परंतु आपण आपल्या जीवनातील अनुभवांचा अभ्यास केला पाहिजे. आज आपण जे काही आहोत ते आपल्या पूर्वजांच्या आणि घराण्याच्या अनेक पिढ्यांच्या प्रयत्नांचे फळ आहे. त्याचप्रमाणे, या विशाल देशात 24 कोटींहून अधिक कुटुंबे आहेत, ज्यात विविध संस्कृती, राजकीय विचारसरणी आणि सर्व स्तरांवर विविध प्रशासन आहेत. त्यामुळे, आम्ही जमिनीवर विकासाचे पुरावे पाहू शकतो, परंतु महत्त्वपूर्ण बदल घडवून आणण्यासाठी आणखी एक दशक लागेल. अंतर्गत आणि बाह्य सुरक्षा मजबूत करणे , आंतरराष्ट्रीय स्तरावर अनेक प्रसंगी नेतृत्वाची भूमिका आणि सन्मान, आर्थिक चक्रात सकारात्मक बदल, स्वावलंबी भारताचा एक भाग म्हणून विविध “स्व” आधारित धोरणे आणि अंमलबजावणी, “स्व” च्या दिशेने प्रगती करत वसाहतवादी मानसिकता काढून टाकणे. राष्ट्रीय विचारसरणीचा विकास आणि राष्ट्राच्या विकासासाठी आणि सुरक्षेसाठी सनातन धर्माचे महत्त्व ओळखून अशा सरकारला निवडून परत आणावे लागेल. राष्ट्र विध्वंसक मानसिकतेतून विधायक मानसिकतेकडे वळले आहे आणि जर आपण ही मानसिकता तयार करत राहिलो तर एक-दोन दशकात आपण निःसंशयपणे “विश्वगुरू” होऊ. आणि तसे होण्यासाठी, आपण निवडणुकीच्या दिवशी मतदान केले पाहिजे आणि इतरांनाही मतदान करण्यास प्रोत्साहित केले पाहिजे. लक्षात ठेवा, आम्ही मूलभूतपणे प्रत्येक व्यक्तीला वैयक्तिक जीवनातील सर्व घटकांमध्ये प्रगती करण्यास मदत करण्याचा मार्ग निवडला आहे, सोबत सामाजिक जीवन आणि राष्ट्र उभारणी आणि शेवटी जगाला एकसंध जीवन जगण्यासाठी आणि शांतता आणण्यासाठी. आपण जिंकण्याबद्दल आत्मसंतुष्ट आहोत किंवा बेजबाबदार वृत्ती बाळगून मतदान केले नाही, तर केवळ आपल्या कुटुंबासाठी किंवा पक्षासाठी काम करणारा उमेदवार आपल्याला सर्व आघाड्यांवर, अगदी अंतर्गत आणि बाह्य सुरक्षेच्या बाबतीतही मागे ढकलतो. तुम्हाला पुन्हा त्रास सहन करायचा आहे का?

काही लोक असा युक्तिवाद करतात की सर्व पक्ष समान आहेत आणि ते नैतिकतेने कार्य करत नाहीत. होय, आम्ही काही प्रमाणात सहमत असू, परंतु जेव्हा आपण हजारो वर्षे मागे वळून पाहतो आणि जगभरातील इतर देशांशी तुलना करतो तेव्हा आपल्याला दिसून येते की परिस्थिती पूर्वी होती किंवा आज ही आहे. तथापि, आमच्याकडे सर्वोत्तम उपलब्ध निवडण्याचा पर्याय आहे ज्यांच्याकडे राष्ट्र प्रथम अजेंडा आहे, अंतर्गत आणि बाह्य सुरक्षा मजबूत करण्यासाठी कार्य करतात, शेवटच्या माणसाच्या विकासासाठी कार्य करतात, भ्रष्टाचार निर्मूलनासाठी कार्य करतात, भ्रष्टाचार मुळापासून उखडून टाकण्याचा इरादा आणि त्यासाठी कार्य करतात जरी पूर्ण निर्मूलनासाठी वेळ लागेल, संस्कृती आणि धर्म पुनर्संचयित करण्यासाठी कार्य करतात, आणि स्व आधारित मानसिकता विकसित करण्यासाठी कार्य करतात.

आपण मतदान का केले पाहिजे आणि इतरांना मतदान करण्यास का प्रोत्साहित केले पाहिजे

1. 2026 पर्यंत 5 ट्रिलियन डॉलर अर्थव्यवस्थेचे लक्ष्य गाठले जाईल.

2. उद्योजकता आणि रोजगाराच्या संधींना प्रोत्साहन देण्यासाठी स्व आधारित अर्थव्यवस्थेला चालना दिली जाईल.

3. पर्यावरणास जबाबदार आणि शाश्वत विकासाचे नियोजन आणि अंमलबजावणी

4. आपल्या देशाच्या सामाजिक-आर्थिक जडणघडणीला धोका निर्माण करणाऱ्या नक्षलवाद आणि विदेशी दलालांचा मुकाबला आणि पराभव करणे.

5. निव्वळ निर्यात साध्य करणे.

6. भारताच्या सार्वभौमत्वाला घातक असलेले आणि डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांनी बनवलेले नसून काही राजकीय नेत्यांनी राजकीय फायद्यासाठी लागू केलेले कायदे रद्द केले जातील.

7. मुख्य घटक म्हणून अर्धसंवाहक असलेले इलेक्ट्रॉनिक हब विकसित करणे.

8. संरक्षण उपकरणांच्या निर्यातीत उच्च वाढ

9. अवकाश क्षेत्रात उल्लेखनीय प्रगती

10. राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरणाची प्रभावी आणि कार्यक्षम अंमलबजावणी

11. स्टार्ट-अप, पेटंट आणि युनिकॉर्नमध्ये जलद वाढ.

12. गरिबी दरात लक्षणीय घट

13. व्यवसाय करण्याची सुलभता वाढेल

14. प्रणाली सुधारण्यासाठी आणि जलद न्याय देण्यासाठी न्यायिक बदल. साधारण माणसाला ते सहज उपलब्ध होईल.

15. ड्रग माफिया आणि अंमली पदार्थांच्या तस्करीचे स्त्रोत नष्ट केले जातील.

16. पीओके राष्ट्राचा एक भाग बनेल.

17. रुपया मजबूत होईल.

18. ग्रामीण अर्थव्यवस्थेला चालना मिळेल.

19. शेतकऱ्यांच्या प्रयत्नांना पाठिंबा देण्यासाठी अधिक शेतकरी-अनुकूल धोरणे.

20. संशोधन आणि नवकल्पना यांना प्राधान्य दिले जाईल.

21. आंतरराष्ट्रीय मंचांवर आपल्या सांस्कृतिक मूल्यांना प्रोत्साहन देण्यासाठी.

22. महान स्वातंत्र्यसैनिक आणि ऐतिहासिक व्यक्तींना पुरस्कृत केले जाईल.

23. सर्व क्षेत्रांमध्ये स्वदेशी तंत्रज्ञानाच्या नवकल्पनांना प्रोत्साहन दिले जाईल.

24. एक देश, एक निवडणूक.

25. महिलांच्या सुरक्षिततेत वाढ

26. घराणेशाहीचे राजकारण कमकुवत होईल

ही काही क्षेत्रे आहेत जिथे आपण मतदान केल्यास आणि इतरांना मतदान करण्यास उद्युक्त केल्यास पुढील वर्षांमध्ये आपण बदलाची अपेक्षा करू शकतो. यावेळी आपण आपले विचार शिथिल करू शकत नाही; अन्यथा, 2014 पूर्वी आपण ज्या निराशाजनक कालावधीचा सामना केला होता, त्याचप्रमाणे आपल्याला आणखी एका निराशाजनक कालावधीला सामोरे जावे लागेल. भावी पिढ्यांच्या, आपल्या मुलांची आणि स्त्रियांच्या सुरक्षेचा विषय डोक्यात न ठेवता मतदानाच्या बाबतीत नकारात्मक दृष्टीकोन आणि आळशीपणा विकसित केल्यास प्रत्येक क्षेत्रातील प्रगतीवर कसा परिणाम होईल याचा विचार करा. प्रत्येकाने स्वतःला आणि इतरांना योग्य मार्गावर चालण्यासाठी मतदान करण्याची प्रेरणा देणारी ठिणगी बनावी.

जय हिंद, जय भारत, जय श्री राम

- पंकज जगन्नाथ जयस्वाल 7875212161

हिंदुस्थान समाचार


 rajesh pande