
बुलावायो, 15 जानेवारी (हिं.स.)आयसीसी अंडर-१९ वर्ल्ड कप सुरु झाला आहे. पाच वेळा विजेता भारतीय संघ पहिल्या सामन्यात अमेरिकेचा सामना करावा लागला. या सामन्यात भारतीय संघाचा कर्णधार आयुष म्हात्रेने नाणेफेक जिंकून गोलंदाजीचा निर्णय घेतला. हेनिल पटेलच्या शानदार गोलंदाजीमुळे अमेरिकेचा संघ ३५.२ षटकांत १०७ धावांवर सर्वबाद झाला.
हेनिलने अमेरिकेला सावरण्याची संधी दिली नाही. हेनिलने पहिल्या सामन्यात पाच विकेट्स घेतल्या. हेनिलने सात षटके गोलंदाजी केली आणि त्याच्या स्पेल दरम्यान तो खूपच किफायतशीर होता, त्याने २.३० च्या इकॉनॉमी रेटने १६ धावांत ५ विकेट्स घेतल्या.
हेनिलने अमरिंदर गिलला बाद करून अमेरिकेला पहिला धक्का दिला. त्यानंतर हेनिलने अर्जुन महेश, कर्णधार उत्कर्ष श्रीवास्तव, सबरीश प्रसाद आणि ऋषभ शिंपी यांना बाद केले.
५ विकेट घेतल्यानंतर, हेनिल म्हणाला, मी विकेट कशी आहे ते पहिले. मला वाटले की मला ४-५ मीटर लांबीवर चांगला स्विंग मिळेल. म्हणून मी त्यावर लक्ष केंद्रित केले. मला स्विंग आणि बाउंस असलेल्या खेळपट्ट्या आवडतात. तयारी चांगली सुरू आहे. मी नियमितपणे प्रशिक्षकांशी बोलत आहे आणि त्यांचे योगदान उत्कृष्ट आहे. ते सर्व अनुभवी आहेत, यापूर्वी विश्वचषक खेळले आहेत. ते त्यांचे अनुभव आमच्यासोबत शेअर करतात आणि आम्हाला कोणताही दबाव जाणवू नये याची खात्री करतात, ज्यामुळे आम्हाला मैदानावर चांगली कामगिरी करण्याची संधी मिळते.
हेनिल हा गुजरातचा उदयोन्मुख वेगवान गोलंदाज आहे. त्याचा जन्म २८ फेब्रुवारी २००७ रोजी गुजरातमधील वलसाड येथे झाला. वयाच्या अवघ्या १८ व्या वर्षी त्याने स्विंग स्टार ही पदवी मिळवली आहे. तो त्याच्या अचूक लाईन आणि लेंथसाठी ओळखला जातो. शिवाय, हेनिलकडे चेंडू दोन्ही बाजूंनी स्विंग करण्याची क्षमता देखील आहे. भविष्यात तो भारतासाठी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळताना दिसू शकतो.
हेनिल पटेलने गेल्या वर्षी अखेर संपलेल्या १९ वर्षांखालील आशिया कप २०२५ मध्येही भेदक गोलंदाजी केली. त्याने या स्पर्धेत चार सामने खेळले आणि पाच विकेट्स घेतल्या. या काळात त्याची सरासरी २९.८० होती. २०२६ च्या १९ वर्षांखालील विश्वचषकापूर्वीच्या सराव सामन्यात हेनिलने एक विकेटही घेतली. हेनिलने इंग्लंडच्या १९ वर्षांखालील संघाविरुद्ध २६ धावा देऊन १ विकेट घेतली होती.
---------------
हिंदुस्थान समाचार / वृषाली देशपांडे