
नवी दिल्ली, 19 मे (हिं.स.)। पश्चिम आशियातील संकटाच्या पार्श्वभूमीवर, आठवड्याच्या दुसऱ्या दिवशी, मंगळवारी देशांतर्गत शेअर बाजार घसरणीसह बंद झाला. व्यवहाराच्या शेवटच्या तासांमध्ये झालेल्या विक्रीमुळे बीएसई सेन्सेक्स ११४ अंकांनी, तर एनएसई निफ्टी ३२ अंकांनी घसरला.
शेअर बाजाराने सुरुवातीची वाढ गमावली आणि तो घसरणीसह बंद झाला. बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज (बीएसई) सेन्सेक्स ११४.१९ अंकांनी, म्हणजेच ०.१५ टक्क्यांनी घसरून ७५,२००.८५ वर बंद झाला. दरम्यान, नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज (एनएसई) निफ्टी ३१.९५ अंकांनी, म्हणजेच ०.१४ टक्क्यांनी घसरून २३,६१८ वर बंद झाला.
दिवसभरात ३०-शेअर असलेला बीएसई सेन्सेक्स ४३१.२३ अंकांनी, म्हणजेच ०.५७ टक्क्यांनी वाढून ७५,७४६.२७ वर पोहोचला. भारतीय रुपयाने विक्रमी नीचांक गाठल्याच्या चिंतेमुळे एचडीएफसी बँक आणि रिलायन्स इंडस्ट्रीजसारख्या प्रमुख कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये विक्री झाली. जागतिक अनिश्चिततेच्या पार्श्वभूमीवर कच्च्या तेलाच्या वाढलेल्या किमतींचाही बाजारातील भावनांवर नकारात्मक परिणाम झाला.
कोटक महिंद्रा बँक, अल्ट्राटेक सिमेंट, टायटन, अदानी पोर्ट्स, भारती एअरटेल आणि सन फार्मा यांसारख्या सेन्सर कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली. इन्फोसिस, एचसीएल टेक, टेक महिंद्रा, इटरनल आणि टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस या कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये वाढ झाली.
आजच्या व्यवहारात भारतीय रुपया अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत ९६.६० या सर्वकालीन नीचांकी पातळीवर घसरला. तथापि, नंतर तो सावरत ९६.५२ (तात्पुरता) पातळीवर पोहोचला. दरम्यान, जागतिक तेल बेंचमार्क ब्रेंट क्रूड १.८० टक्क्यांनी घसरून प्रति बॅरल ११० डॉलरवर आले.
इतर आशियाई शेअर बाजारांमध्ये, दक्षिण कोरियाचा कोस्पी आणि जपानचा निक्केई घसरणीसह बंद झाले, तर चीनचा शांघाय एसएसई कंपोझिट आणि हाँगकाँगचा हँग सेंग वाढीसह बंद झाले. दुपारच्या सत्रात प्रमुख युरोपीय बाजार सकारात्मक होते. हे उल्लेखनीय आहे की आदल्या दिवशी, सोमवारी, सेन्सेक्स आणि निफ्टी माफक वाढीसह बंद झाले. सेन्सेक्स ७७.०५ अंकांच्या वाढीसह ७५,३१५.०४ वर बंद झाला. निफ्टी ६.४५ अंकांच्या वाढीसह २३,६४९.९५ वर बंद झाला.
---------------
हिंदुस्थान समाचार / Suraj Chaugule